Home > Lái xe an toàn > Đủ 18 tuổi thì có được lái xe ô tô 7 chỗ ngồi hay chưa?

Đủ 18 tuổi thì có được lái xe ô tô 7 chỗ ngồi hay chưa?

Tháng Ba 27, 2018 - 3:42 chiều

Ba mẹ em mới mua một chiếc ô tô 7 chỗ ngồi, em muốn học lái xe để sử dụng chiếc xe này nhưng ba mẹ không đồng ý. Lý do ba mẹ đưa ra là em mới đủ 18 thôi, trên 20 tuổi mới được cấp giấy phép lái xe ô tô. Xin hỏi, luật quy định bao nhiêu tuổi mới được phép lái ô tô?

(Hoàng Trọng Kha, quận 3, TP.HCM)

Trả lời:

Căn cứ Điều 60 về tuổi, sức khỏe của người lái xe của Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

– Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;
– Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; ô tô chở người đến chín chỗ ngồi;
– Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơmoóc (FB2);
– Người đủ 24 tuổi trở lên được lái ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơmoóc, sơmi rơmoóc (FC);
– Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơmoóc (FD);
– Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với bộ trưởng Bộ GTVT quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khỏe của người lái xe.

Như vậy, trường hợp bạn đã đủ 18 tuổi thì được phép tham gia học và thi sát hạch để lấy giấy phép lái xe theo quy định.

Theo LÊ HUY/Pháp luật TPHCM

Bạn có thể quan tâm